Maraga ateta kuhusu vipengee vya BBI vinavyohujumu uhuru wa Mahakama

Jaji Mkuu David Maraga amewahimiza Wakenya kukataa vipengee vya ripoti ya BBI vitakavyolemaza uhuru wa Idara ya Mahakama.

Maraga pia amemkosoa Rais Uhuru Kenyatta kwa kudinda kuwateua majaji 41 waliopendekezwa na Tume ya Huduma za Mahakama nchini, JSC.

Amesema Rais hana mamlaka kisheria ya kutilia shaka au kukataa majina ya majaji yaliyopendekezwa kwake na tume ya JSC, ila kuwateua.

Jaji Mkuu huyo amesema haya kwenye hotuba yake ya mwisho kuhusu hali ya Idara ya Mahakama wakati anapojiandaa kustaafu mnamo Januari 2021 ili kutoa nafasi kwa zoezi la uteuzi wa mrithi wake.

Maraga amesema kuwa Idara ya Mahakama imetimiza mengi wakati wa kuhudumu kwake kama Jaji Mkuu licha ya pingamizi na fedheha kutoka kwa vitengo vengine vya serikali ikiwemo kutoheshimiwa kwa maagizo ya mahakama.

Amesema uhusiano mbaya kati ya Idara ya Mahakama na Mkono wa Utekelezi serikalini umeathiri pakubwa utendakazi wa idara hiyo huku asilimia 47 tu ya maombi ya kifedha yakipitishwa na Wizara ya Fedha.

Kwa mujibu wa ripoti ya hali ya idara hiyo, Wakenya wanaripoti takribani kesi 400,000 kila mwaka na sasa kuna mrundiko wa jumla ya kesi 617,582.

Maraga amesema kuwa iwapo hakutaripotiwa kesi nyengine yoyote, kesi hizo zinaweza kuchukua hadi miaka miwili kutatuliwa.

“Mrundiko wa kesi unaongezeka katika ngazi zote za Mahakama. Mahakama ya Rufaa, kwa mfano, inatakikana kuwa na majaji 30 lakini kwa sasa iko na 16 tu, idadi ambayo ni takribani nusu ya ile inayohitajika kisheria,” amesema Maraga.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *